Chuyển tới nội dung

Mẹo sửa đĩa CD bị xước không đọc được

#1 Tanco

Advanced Member

• Thành Viên
  • 241 Bài viết:

Đăng 21 June 2006 - 09:23 AM

Sau một thời gian sử dụng, CD của bạn có thể bị trầy xước, dơ ... khiến cho ổ CD-ROM không đọc được. Tuy nhiên, vì nhiều lý do bạn buộc phải “nhìn” được nội dung có trong chiếc đĩa. Kinh nghiệm cho thấy bạn có thể “cứu” đĩa CD của mình chỉ với một chút… dầu gió Trường Sơn.

Dùng một miếng bông gòn thấm dầu gió xanh (như dầu Trường Sơn chẳng hạn) rồi lau chùi CD cho thật sạch. Bạn lưu ý, nên lau theo đường thẳng từ tâm đĩa ra vành đĩa, đừng lau theo vòng tròn theo chiều quay của đĩa.

Sau khi lau, đa số vết trầy xước sẽ mất đi hay bụi dơ sẽ không còn nữa. Cho đĩa vào ổ, đầu đọc sẽ nhận ổ như bình thường.

Chà cái đĩa này đã bị hư nay còn hư thêm thì tui ko bít nha ,đừng tới đòi tui.
Không sợ ai hết, chỉ sợ mình

#2 Guest_truonghaihp_*

• Guests

Đăng 21 June 2006 - 12:30 PM

có người cho rằng lau bằng kem đánh răng, hoặc cồn... tôi đã thủ tất nhưng cuối cùng đều không ăn thua gì cả. Lại có một cách khác là dùng... dầu gió xanh TRường Sơn, để tui thử coi ha.

#3 Hoangcamapas

Map nhu con mam

• Admin
  • 1,447 Bài viết:

Đăng 24 June 2006 - 01:49 AM

Cách trên tạm ổn, nhưng với đĩa bẩn. Còn xước hoặc thủng thì bạn làm như sau:

trên CD bị thủng(giả sử thế) bạn lấy vật nhọn cào mạnh vào sau vị trí thủng đó(tính về phía tâm). Mục đíhc làm như thế, khi bạn cho đĩa vào đầu đọc, nó sẽ hiểu rằng giới hạn của đĩa tính từ TÂM đến chỗ bị cào xước

Còn từ vị trí bị thủng, coi như đĩa KHÔNG CÓ. Bạn sẽ cứu được dữ liệu từ vị trí cào xước vào tới tâm đĩa

#4 conmatdo

Advanced Member

• Thành Viên
  • 800 Bài viết:

Đăng 25 June 2006 - 05:27 PM

Bạn ơi, cách này phổ biến từ lâu rồi.

À mà các bạn cần lưu ý rằng dầu Trường Sơn thì được, chứ dùng những dầu quá nóng như " dầu gió gừng thái dương " thì chiếc đĩa thân yêu của bạn sẽ "đi" luôn đấy.

Đời mà phải ngán con bò cạp...

#5 nguyễn bão kỳ

Advanced Member

• Thành Viên
  • 282 Bài viết:

Đăng 30 June 2006 - 03:09 PM

ô la la . Thế là các quán bán đĩa ế rùi nhỉ . nghe củng hay đấy . vè làm thử xem sao . dầu nhà của mình là dầu Mĩ đáy nhé :)
chiều hôm qua một đạo quân không làm tôi sợ
Tối hôm nay tôi sợ bóng mình

#6 hungtrangspc

Advanced Member

• Thành Viên
  • 62 Bài viết:

Đăng 28 July 2006 - 06:23 PM

Sau một thời gian sử dụng, CD của bạn có thể bị trầy xước, dơ ... khiến cho ổ CD-ROM không đọc được. Tuy nhiên, vì nhiều lý do bạn buộc phải “nhìn” được nội dung có trong chiếc đĩa. Kinh nghiệm cho thấy bạn có thể “cứu” đĩa CD của mình chỉ với một chút… dầu gió Trường Sơn.

Dùng một miếng bông gòn thấm dầu gió xanh (như dầu Trường Sơn chẳng hạn) rồi lau chùi CD cho thật sạch. Bạn lưu ý, nên lau theo đường thẳng từ tâm đĩa ra vành đĩa, đừng lau theo vòng tròn theo chiều quay của đĩa.

Sau khi lau, đa số vết trầy xước sẽ mất đi hay bụi dơ sẽ không còn nữa. Cho đĩa vào ổ, đầu đọc sẽ nhận ổ như bình thường.

Nếu làm không được thì đừng tìm tui nhé vì tôi làm thấy được nên cho pà con biết thôi :D

#7 nguyễn bão kỳ

Advanced Member

• Thành Viên
  • 282 Bài viết:

Đăng 04 August 2006 - 10:05 AM

ui da về làm một cái đĩa không hư thành cái đĩa hư rùi chứ hay cái con khỉ ;)
chiều hôm qua một đạo quân không làm tôi sợ
Tối hôm nay tôi sợ bóng mình

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh