Chuyển tới nội dung

Gui cho máy khác trong cùng mạng Lan

#1 gauden

Advanced Member

• Thành Viên
  • 75 Bài viết:

Đăng 14 August 2007 - 05:14 PM

Admin và các bạn cho mình hỏi: mình muốn gửi thông tin ngắn dạng (ví dụ như: "Chơi Hafline ko?") và máy đó có thể reply lại. Vậy mình phải gõ câu lệnh ntn? ở cửa sổ RUN. Em đc biết achat rất tiện lợi nhưng mình ko muốn dùng vì đâu phải máy nào cũng cài soft đó. Xin mọi nguỏi chỉ dể mình đc biết. Thanks.

#2 Công Hùng

Administrator

• Admin
  • 15,677 Bài viết:

Đăng 14 August 2007 - 11:14 PM

Với các máy tính trong mạng nội bộ (LAN) sử dụng hệ điều hành Windows XP, bạn có thể gửi tin nhắn cho nhau mà không cần phải dùng các chương trình khác. Windows XP đã tích hợp sẵn một tiện ích nhỏ dùng để chat trong mạng LAN là NetSend nhưng ít ai biết đến. Để sử dụng tiện ích, bạn hãy thực hiện theo các bước sau:

- Mở chương trình Command Prompt bằng cách nhấp chuột vào menu Start -> Programs -> Accessories -> Command Prompt (hoặc nhấn tổ hợp phím Windows+R -> gõ lệnh cmd -> nhấn Enter).

- Cửa sổ làm việc của Command Prompt xuất hiện, để chat trong mạng LAN bạn nhập vào dòng lệnh với cú pháp sau: net send { [name] [*] } [message], lưu ý có một khoảng cách giữa từ net và từ send).

- Trong đó:
name: là tên máy hoặc địa chỉ IP của máy cần gửi thông điệp chat. Nếu tên máy có khoảng trống giữa các từ với nhau (ví dụ: May 01) thì phải bỏ vào dấu ngoặc kép (ví dụ: "May 01").
*: là gửi thông điệp chat đến tất cả các máy có trong domain hoặc workgroup.

Ví dụ:

- Để gửi tin nhắn có nội dung: "May chu se Shutdown trong vong 5 phut nua" tới máy tính có tên là May_05 trong mạng LAN thì bạn gõ lệnh net send May_05 May chu se Shutdown trong vong 5 phut nua.

- Cũng tin nhắn trên, nhưng bạn muốn gửi tới tất cả các máy tính trong mạng LAN thì lúc này dòng lệnh mà bạn phải gõ lệnh sẽ là: net send * May chu se Shutdown trong vong 5 phut nua.

(st)
*********************************************************************************
CÔNG TY CỔ PHẦN NGHỊ LỰC SỐNG
Thiết kế Website - Dịch vụ cung cấp vé máy bay - Hoà nhập toàn diện cho người khuyết tật - Chia sẻ cÔng nghệ

#3 gauden

Advanced Member

• Thành Viên
  • 75 Bài viết:

Đăng 22 August 2007 - 12:07 PM

anh oi! sao em lam ko đc. nó báo: "The message alias could not be found on the network.

More help is available by typing NET HELPMSG 2273."
vậy là sao ah anh. máy tính em gửi là 10.0.0.151 con ip của máy em là:10.0.0.155

#4 tg2095

Advanced Member

• Thành Viên
  • 2,088 Bài viết:

Đăng 22 August 2007 - 09:15 PM

Bạn chú ý tới Computer Name của máy cần gửi tới nhé.

#5 gauden

Advanced Member

• Thành Viên
  • 75 Bài viết:

Đăng 24 August 2007 - 10:52 PM

em la y như anh Hùng nói rồi mà. Ko ăn thua. hixxx em cugn ko hiểu thế nào nữa. :|. em đang dùng winxp2 của Aptech. Rất mong mọi người chỉ bảo.

#6 Guest_thanhluantk35_*

• Guests

Đăng 25 August 2007 - 05:26 PM

cam ơn anh nhe
ngoai ra còn một số lệnh ping thì anh noi nôt đí

#7 minhbu

Advanced Member

• Thành Viên
  • 82 Bài viết:

Đăng 07 October 2007 - 10:09 AM

mà này sao tôi dùng net send báo đã gởi thành công nhưng máy bên kia ko thấy nhận gì cả. Làm sao để máy bên kia thấy
SỐNG TRÊN ĐỜI LÀ CHIA SẼ VÀ HY SINH _ _ _ _ _ _ _

#8 tg2095

Advanced Member

• Thành Viên
  • 2,088 Bài viết:

Đăng 07 October 2007 - 08:08 PM

Nếu thế thì bạn kiểm tra lại cái Computer Name đi.

#9 minhbu

Advanced Member

• Thành Viên
  • 82 Bài viết:

Đăng 08 October 2007 - 01:20 PM

nếu mà gõ sai computer name thì làm sao nó báo thành công được. Ai biết cách dùng net send ko vậy tôi làm hoài mà máy cần nhận ko nhận được. Mình làm thử gởi cả dàn máy vẫn ko được chán quá

#10 tg2095

Advanced Member

• Thành Viên
  • 2,088 Bài viết:

Đăng 08 October 2007 - 01:30 PM

Nếu như bạn làm đúng cú pháp của nó: "net send computername nội dung" thì nó sẽ gửi được.
Nếu như bạn làm đúng như thế mà vẫn không gửi được thì có thể đó là 1 bản Win Ghost. Không có chức năng như thế.

Còn nếu muốn biết về lệnh Ping thì bạn vào Run >> Cmd >> Gõ vào đó Ping /?

#11 minhbu

Advanced Member

• Thành Viên
  • 82 Bài viết:

Đăng 09 October 2007 - 01:04 PM

làm sao ghost các máy tính điều xài win 2k3 server chổ mình học quản trị mạng mà. Mình dùng mà nó vẫn ko có chán quá . Mỗi máy điều do 1 học viên tự cài ko có chuyện ghost đâu

#12 chi than

Newbie

• Thành Viên
  • 1 Bài viết:

Đăng 26 November 2008 - 11:47 AM

mình có thể giúp bạn trong viec này:
ban lam theo minh minh bao hay may tinh ban can gui se nhan duoc lien ma ko can phai khoi dong lai may dau.
bay gio minh thi du tren 02 may co dia chi IP va ten may nhu sau nhe: may01 voi IP 10.240.37.12 và máy số 02 tên may02 voi IP 10.240.37.13. ban phai dam bao rang hai may nay phai cung lop dia chi mang nhé. bat gio ban lam tren tung may nhe, ban ngoi o may01: stars/control Panel/ban chon cong cu quan tri Admin.../chon tiep sevice (Dich vu)(la bieu tuong co 02 hinh bánh xe nhông đó) ban tim toi dich vu "Mesenger" ban Right click len va chọn Properties/ tại táp General bạn nhìn thấy tại Starup type: bạn chọn Automatic và sau đó click vào nút Start để chạy dịch vụ này sao đó ok.
Trên máy may02 bạn cũng làm tương tự như vấy không khác chút nào.
Rồi bây giờ bạn vào máy nào cũng được, chọn start/run/rõ cmd/ rõ cd\
và rõ lệnh net send 10.240.37.12 hoac may01 (nếu bạn đang ngối máy may02) sau do la ban danh noi dung can gui xong ok. bao dam 100% la gui duoc neu ban lam dung theo minh trinh bay.
VD: toi dang ngoi o may02 nhe: net send 10.240.37.12 chao ku nhan duoc ko?
net send may01 chao ku nhan duoc ko?
02 lenh do gong nhu nhau do
chuc ban thanh cong
co gi lien lac voi minh qua e-mail nha! chithanh_sld_hg@yahoo.com.vn

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh