Chuyển tới nội dung

làm việc trên Excel bị báo lỗi...macro???

#1 Uhero

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 07 December 2007 - 07:34 PM

Máy tính của mình hôm trước có ng bạn cắm USB để mở 1 số file Excel thì có thông báo lỗi như sau:

"This workbook can not be openned under High Security Level because it contains a type of macro ( Microsoft Excel 4.0 macro ) that can not be disabled or signed. To open this workbook, click Macro on the Tools menu. Then click Security. In the Security dialog box, click Medium. "
Mình ko biết macro sử dụng làm gì cho Excel, và cũng chưa bao giờ thấy hiện tượng này.
Mình làm theo hứong dẫn trên, thì khi mở các file Excel ra luôn luôn thấy xuất hiện thêm 1 file "Book 1" kèm với file muốn mở, trong book 1 chẳng có gì . Sau đó Close Book 1 thì bị báo lỗi : " book 1 could not be found. Check the spelling of the file name, and verify that the file location is correct." rồi mới close được. Sau đó cứ mở file nào ra cũng bị mở thêm book1 và lại bị giống vậy.
Nếu mình nâng mức security của macro lên High như cũ thì ko mở đựoc file nào hết?
Cho mình hỏi máy có bị nhiễm virus gì ko? làm cách nào để sửa chữa?

#2 tg2095

Advanced Member

• Thành Viên
  • 2,088 Bài viết:

Đăng 12 December 2007 - 01:32 AM

Bạn mở 1 file Excel mới ra >> Tools >> Macro >> Securyti >> Chọn dòng có chữ Low ở đầu. Hoặc có thể sử dụng tổ hợp phím: ALT + T + M + S + L
Sau đó thoát ra và mở lại xem sao. Nếu như không được, có thể gửi file đó qua Email: tg2095@gmail.com mình giúp cho.

#3 Uhero

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 12 December 2007 - 11:25 AM

@tq2095: Mình chọn Security mức Low thì mở các file ok không gặp vấn đề gì. nhưng rắc rối là ở chỗ khi mình mở bất cứ file excel nào ra thì nó cũng mở kèm 1 file Book1 và khi close Book1 thì nó cứ báo như lúc đầu mình trình bày. Đôi khi nó báo thế này : " The worksheet Book1 "Poopy" can not be found " và mình click vào sheet nào của file hiện hành cũng bị 1 cái box thông báo như vậy? làm việc trên các file excel thì vẫn bình thường, nhưng mình lo nếu chứa virus thì 1 lúc nào đó dữ liệu bị die thì chết, vì chúng là các file kế toán của cơ quan mình.
@pham khac duc: bro ơi mình ở TPHCM, nếu bro có thể hướng dẫn mình cách khắc phục thì mình cám ơn lắm.

#4 Uhero

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 12 December 2007 - 11:36 AM

@tg2095: mình đã thử gửi file Book1 cho bro, nhưng gmail báo lỗi có virus trong file đính kèm và ko cho gửi đi. Giờ làm sao?

#5 tg2095

Advanced Member

• Thành Viên
  • 2,088 Bài viết:

Đăng 16 December 2007 - 09:08 PM

Bạn nén file đó lại bằng Winrar rồi send. Hoặc up lên 1 host nào đó http://mediafire.com chẳng hạn. Rồi send link cho mình qua nick TG2095

#6 pham khac duc

Advanced Member

• Thành Viên
  • 150 Bài viết:

Đăng 17 December 2007 - 09:58 AM

Bạn làm theo đây nhé:
C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\STARTUP
C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\XLSTART
Nếu trong các file này có file boot 1 thì bạn xóa đi là ok

#7 Tran Quoc Viet

Member

• Thành Viên
  • 20 Bài viết:

Đăng 17 December 2007 - 12:20 PM

Bạn Pham Khac Duc nói đúng đấy, chữa cái này thì chỉ việc xóa đi máy cái là xong, nhưng mình bổ xung thêm chút, bạn tìm đường dẫn này C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data\Microsoft\Excel, xóa file Excel.xlb và tiếp đến kiểm tra trong thư mục XLSTART có cái gì thì xóa luôn (để trống) là OK thôi.

#8 Uhero

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 17 December 2007 - 09:01 PM

:D Mình đã xóa được file Book 1 đó rồi, cám ơn các bro nhiều. Nhưng cho mình hỏi 1 chút nữa: mình ko biết sử dụng macro cho Excel, vậy nếu để mức security của Macro là Low thì có khả năng bị vấn đề gì về virus ko? bởi vì trước giờ mặc định của máy là mức High, nhưng bây giờ nếu để mức High thì ko mở dc file nữa rồi, phải chuyển security xuống thấp hơn. Nếu có thời gian thì các bro trả lời, còn ko thì thôi. Mình cám ơn một lần nữa.

#9 Uhero

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 18 December 2007 - 09:58 AM

Xin lỗi các bro. Hôm wa mình tuởng thế là xong nhưng hôm nay lại thấy mọi thứ trở lại như cũ. Cái book1 vẫn xuất hiện lại trong XLSTART. Mình quét bằng BKAV trong safe mode thì có báo xuất hiện virus WX97Macro.N , diệt xong khởi động lại diệt tiếp thì ko thấy báo nữa. nhưng mở các file ra vẫn bị báo có macro? có thể dùng AntiVirus nào mạnh hơn để quét ko?

#10 Uhero

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 18 December 2007 - 09:16 PM

Mình đã search dc trên google cách diệt bằng tay loại virus WX97Macro.N này rồi. Mình gửi link tham khảo lên đây luôn cho bạn nào quan tâm:
http://www.webketoan...read.php?t=8003
http://www.giaiphape...read.php?t=1886
Một lần nữa mình cám ơn các bro đã tìm cách chỉ dẫn cho mình.
Chúc các bro trong diễn đàn mọi điều tốt đẹp!

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh