Chuyển tới nội dung

Cách tạo file Ghost

#1 Đăng Khuyên

Member

• Thành Viên
  • 23 Bài viết:

Đăng 20 December 2007 - 09:34 AM

Anh Hùng ơi! Chỉ giùm em cách tạo một file Ghost như thế nào? Em muốn tạo một file Ghost để mất công cài đặt lại máy nó lâu quá. Anh chỉ giùm em nhé!

#2 vsitcnh

Advanced Member

• Thành Viên
  • 1,165 Bài viết:

Đăng 20 December 2007 - 02:09 PM

Để tạo file ghost thì khá là dễ. Điều quan trọng nhất là bạn phải có trong tay một đĩa Boot Hiren là được. Và phiên bản mới nhất của nó là 9.3. Sau đó bạn cho vào ổ đĩa CD khởi động lại PC và chọn First Boot là CD _ ROM. Sau đó bạn làm theo hướng dẫn sau nhé:
Các chức năng cơ bản:

- Quit: thoát.

- Options: thiết lập theo ý người sử dụng.

- Local: menu chính để thực hiện các chứcc năng của Norton Ghost.

- Disk: Các lệnh về ổ đĩa

To Disk: Sao chép nội dung một ổ đĩa sang ổ đĩa thứ 2.

To Image: Sao lưu tất cả nội dung của đĩa thành một tập tin .gho

From Image: Phục hồi nội dung ổ đĩa từ một tập tin .gho đã sao lưu.

- Partition: Các lệnh với phân vùng ổ đĩa

To Partion: Sao chép nội dung một phân vùng sang phân vùng khác.

To Image: Sao lưu tất cả nội dung của phân vùng thành một tập tin .gho- Lệnh này để sao lưu phân vùng có HĐH và các phần trên đó

From Image: Phục hồi nội dung phân vùng đĩa từ một tập tin .gho đã sao lưu. Lệnh này để phục hồi phân vùng có HĐH và các phần trên đó

Ở 9 menu đầu tiền xuất hiện thì bạn chọn menu thứ 2.
Sau đó lại chọn tiếp menu thứ hai là norton ghost 11.01 ( đối với hiren 9.3 ) sau đó nó sẽ load chương trình và bạn chờ lát:
Sau đó vào giao diện chương trình thì bạn hãy thực hiện các bước sau:

1, Sao lưu hệ thống:

Bước 1: Chọn ổ đĩa có phân vùng cần phục hồi. Nhấn OK ( cái này xảy ra khi bạn có nhiều đĩa cứng đang kết nối vào máy)

Bước 2: Chọn phân vùng cần sao lưu trên ổ đĩa đã chọn. Để sao lưu phân vùng chứa hệ điều hành, bạn cần chọn phân vùng chính. Thường là Type Primary, được đánh dấu 1.

Bước 3: Chọn ổ đĩa để chứa file ghost bạn sao lưu ra, chọn tên cho file ghost ở phần file name.

Bạn phải chọn phân vùng chứa file ghost là phân vùng không chứa HĐH và có dung lượng còn trống tối thiệu bẳng với dung lượng phân vùng sao lưu.

Bước 4: Chọn chế độ nén cho file ghost.

Bạn có thể chọn chế độ không nén (No), nén qua loa nhưng tốc độ cao (Fast) và độ nén cao (High : có thể nén đến 50% đó, tất nhiên tùy vào Patition muốn Ghost là Win hay dữ liệu).Cái này là tùy các bạn thôi, càng nén chặt thì lúc sao lưu và phục hồi càng mất nhiều thời gian

Bước 5: Nó sẽ hỏi bạn là chắc chắn muốn tạo file ghost không, hơi điên nhỉ, tất nhiên là Yes

2, Phục hồi hệ thống

Trong cửa sổ Norton Ghost, chọn menu Local - Partition - From Image.
Bước 1: Chọn ổ đĩa hoặc phân vùng chứa tập tin hình ảnh .gho đã sao lưu chứa nội dung của phân vùng cần phục hồi.

Bước 2: Chọn tập tin .gho để phục hồi phân vùng. Kích chọn tập tin đã sao lưu. Chọn Open.

Bước 3: Chọn ổ đĩa cần phục hồi cho phân vùng của nó ( chỉ có nếu bạn có nhiều ổ cứng)

Bước 4: Chọn phân vùng cần phục hồi. Nhấn OK.

Bước 5: Xác nhận việc ghi đè lên phân vùng đang tồn tại để tiến hành phục hồi dữ liệu cũ từ tập tin .gho vào phân vùng được chọn. Nhấn Yes để xác nhận.

Bước 6: Kết thúc. Nếu quá trình phục hồi thành công sẽ xuất hiện hộp thoại thông báo. Nhấn nút Restart Computer để khởi động lại máy.

Các bạn hãy nhấp vào đây để tải những phần mềm tiện ích.

Tuyển tập rất nhiều CD giáo trình. Các bạn có thể vào đây để tải

Website rao vặt, mua bán trực tuyến uy tín nhất
Được đăng ảnh
http://chovinh.net

#3 Picachu98

Advanced Member

• Thành Viên
  • 52 Bài viết:

Đăng 20 December 2007 - 05:01 PM

Có cách nào đặt mật khẩu cho file Ghost không hả bác?

#4 Tiểu Bá Vương

..::Zin::..

• Ban Quản Trị
  • 3,595 Bài viết:

Đăng 20 December 2007 - 05:13 PM

Trời !!!
Đặt mật khẩu làm chi vậy bạn ?!?

.llıllı.ıll.ıllı.llı.ı.
Tôi đang sống hay đang tồn tại ... ?
Được đăng ảnh
Nội quy:

Trích dẫn

Lưu ý : Tất cả bài viết phải có Tiêu đề phản ánh được 1 phần nội dung bên trong.
(Bài viết + Tiêu đề) phải ở dạng Tiếng Việt Có Dấu hoặc Tiếng Anh.
Các bài có những tiêu đề chung như : hỏi cái, vào đây, cho hỏi với... hoặc tương tự như thế sẽ bị loại bỏ theo quy định của diễn đàn để tiện cho các thành viên khác theo dõi + tìm kiếm. Ban quản trị bắt buộc phải xóa những bài như thế vì lợi ích chung của mọi người.
Những bài đã trả lời xong sẽ được di chuyển về Forum thích hợp, các bạn có thể tìm kiếm = từ khóa liên quan đến chủ đề bạn đã đăng.

#5 vsitcnh

Advanced Member

• Thành Viên
  • 1,165 Bài viết:

Đăng 20 December 2007 - 07:40 PM

File ghost thì không thể đặt mật khẩu được nhưng bạn có thể dùng một chương trình hỗ trợ việc cất giữ những tài liệu để ẩn file ghost đi. Bạn có thể truy cập vào google.com.vn để search và biết thêm chi tiết.

Được đăng ảnh

#6 Picachu98

Advanced Member

• Thành Viên
  • 52 Bài viết:

Đăng 21 December 2007 - 11:38 AM

Có đấy bạn ạ, hôm mình ghost giúp máy cho ông anh. Vào file ghost đã được ghost sẵn thấy nó đòi nhập mật khẩu thật mà.

#7 vsitcnh

Advanced Member

• Thành Viên
  • 1,165 Bài viết:

Đăng 11 December 2008 - 11:48 AM

View PostPicachu98, on Dec 21 2007, 11:38 AM, said:

Có đấy bạn ạ, hôm mình ghost giúp máy cho ông anh. Vào file ghost đã được ghost sẵn thấy nó đòi nhập mật khẩu thật mà.

Mình xin đính chính lại là trong mục options của chương trình có bổ sung chức năng cài đặt mật khẩu cho file ghost. Nhưng trên thực tế thì mỗi file ghost thông thường chỉ sử dụng cho mỗi cái máy tính của mình nên không cần thiêt phải đặt mật khẩu.

Được đăng ảnh

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh