Chuyển tới nội dung

Hướng Dẫn Sử Dụng Proshow Gold

#1 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 06 July 2008 - 02:47 PM

Vì bản Proshow Producer và bản Proshow Gold cũng có các tính năng gần giống nhau. Chỉ khác là bản Proshow producer là bản "xịn" hơn, chuyên nghiệp hơn nên nó có một số tính năng khác hơn so với bản Proshow Gold. Nhưng nếu đã nắm rõ được các tính năng của Proshow Producer rồi thì việc dùng Proshow Gold sẽ rất dễ dàng.
Được đăng ảnh
Khi chạy chương trình. bạn sẽ thấy giao diện của phần mềm như sau :
Được đăng ảnh
Công việc của bạn bây giờ là phải Browers đế thư mục chứa các hình ảnh mà bạn muốn cho vào cuốn phim của mình trong mục Folders.
Xem hình 1
Công việc của bạn bây giờ là dùng chuột , click và kéo ảnh sang bên phải ( Phần có chữ "Drop photo or Video here ).
Số lượng ảnh bạn muốn làm bao nhiêu thì bạn kéo sang bên đó bấy nhiêu ( Nên để <200 cái, không nên để nhiều nó treo máy thì khổ).
Được đăng ảnh

Công việc tiếp theo của bạn là chỉ định thời gian ảnh chạy (tức là thời gian ảnh hiện lên cho bạn nhìn thấy)
và thời gian để hiệu ứng chuyển động (từ ảnh này đến ảnh khác) thường tính bẳng giây.
Được đăng ảnh

Như hình ảnh Demo. Bạn thấy ảnh 1 mình để thời gian chạy ảnh là 15 giây
thời gian hiệu ứng chuyển động là 10 giây, ảnh 2 là 18 giây và 10 giây.
Những mốc thời gian này bạn có thể đặt tùy ý .

Phần tiếp theo khá hay đó là chọn hiệu ứng cho hình ảnh chuyển động từ ảnh này sang ảnh khác.
Mặc định của chương trình bạn sẽ nhìn thấy hai chữ AB liền nhau.. Đây là hiệu ứng Crossfade - Linear
mặc định của chương trình ( hiệu ứng xấu nhất trong tất cả các hiệu ứng ....)
Để thay đổi hiệu ứng mặc định bằng các hiệu ứng khác bạn chỉ cần kích chuột vào chữ AB
Khi đó nó sẽ xuất hiện hộp thoại Choose Transition như hình :
Được đăng ảnh
Với 281 hiệu ứng khác nhau bạn thích cái nào thì chỉ cần click chuột vào là ngon roài.

Mải mê chán với mấy cái hiệu ứng này, thì phần tiếp theo không kéo quan trọng và có ý nghĩa nhất trong đoạn phim là phần chọn nhạc cho đoạn phim.
Để chèn nhạc vào đoạn phim, các bạn cũng nhìn thấy dòng chữ " Drop Background songs here ". Đấy là cái phần mà bạn sẽ kéo bản nhạc yêu thích của mình vào đây.
Cũng làm tương tự như kéo ảnh. bạn Browser đến nới có bản nhạc mà bạn yêu thích .
Bọn này nó hỗ trợ cả MP3, Wma, Wav
Được đăng ảnh
Nếu thời gian chuyển động ảnh và thời gian chạy hiệu ứng của bạn lớn hơn thời gian của bài hát
thì bạn có thể chỉnh lại sao cho chiều dài của đoạn đúng bằng thời gian bài hát.
Nếu đoạn phim dài thì bạn có thể thêm bài hát khác vào tiếp sau bài hát trước.
Được đăng ảnh

Bước tiếp là hiệu chỉnh riêng cho từng tấm hình
Để áp dụng hiệu chỉnh cho từng bức hình , bạn có thể nhấp đúp chuột vào tấm hình hoặc nhần chuột phải, chọn Slide Options
Nó hiện ra cái bảng này
Được đăng ảnh

Trong phần Silde Options này , nó bao gồm 5 mục dùng để chỉnh sửa hoặc thêm cái hiệu ứng cho bức ảnh.
+ Mục Image/ Video :
cho phép thêm các hình ảnh, video vào cùng với bức hình có thể xếp trên hoặc dưới bức hình (tối đa 100 ffile image or video).
Ngoài ra nó còn hiển thị thông tin về bức ảnh (dung lượng, kích cỡ, độ phân giải), và cho phép thay đổi cách hiển thị bức hình (fit to frame, fill frame..).
+ Mục Adjustments : Chỉnh độ sáng, màu sắc, độ tương phản của búc ảnh
+ Mục Motion Effects : Hiệu chỉnh cách chuyển động của bức ảnh trong qua trình chuyển động ( ví dụ: vừa nhỏ dần vừa xoay ảnh, thu ảnh nhỏ dần...)
Được đăng ảnh
Cần chú ý 4 mốc là:
Starting Postition: Thiết lập lúc bắt đầu hiệu ứng chuyển động
Ending Postition: Thiết lập lúc kết thúc hiệu ứng chuyển động
mtion Timing : Thiết lập thời gian bắt đàu chuyển động và thời gian dừng chuyển động (tính bằng giây)
Còn phần Motion : chọn kiểu chuyển động (Smooth (nhẹ nhàng,) Linear (theo đường), Accelerate (nhanh dần), Decelerate (chậm dần) ).
+ Mục Captions : Thêm chữ, và đặt các hiệu ứng cho chữ
Được đăng ảnh

+ Mục Sounds : Thêm một bài nhạc nền cho bức ảnh ( chỉ chạy khi bức ảnh đang được show)
+ Mục Background : Thêm hình nền cho bức ảnh
* Với mõi bức ảnh , bạn có thể thiết lập tùy ý.
Ngoài ra còn có lựa chọn hiệu chỉnh chung cho cả Slide Show
Bằng cách nhấn chuột phải vào bức ảnh, chọn Show Options
Trong phần này cũng gần tương tự như phần Slide Options nhưng nó sẽ được áp dụng cho cả đoạn phim chứ không phải chỉ cho 1 bức hình nữa.
Được đăng ảnh
sau khi chỉnh cái Music, hình ảnh + cái hiệu ứng ổn rồi thì các bác có thể xem thử tác phẩm của mình trước khi ghi ra đĩa
bằng cách click vào nút Play Now để xem thử. Nếu còn chưa vừa ý thì sửa cho ngon roài đến bước tiếp nhé.
Bước cuối cùng là in tác phẩm của mình ra đĩa hoặc HDD để thưởng thức chứ nhẩy.
Vào menu, chọn Create

Được đăng ảnh

+ Mục Create DVD: Ghi trực tiếp ra đĩa DVD. ( Yêu cầu phải có ổ DVD ReWrite).
+ Mục Create VCD: Ghi trực tiếp ra đĩa VCD. ( Yêu cầu phải có ổ CD Write).
+ Mục Create Video File: Ghi thành file Video (.mpg) để lưu trong ở cứng, lúc nào khoái thì burn nó.( tớ hay dùng cái này).
+ Mục Create Autorun CD: Ghi thành file Autorun cho đĩa CD
+ Mục Create Executable : Ghi thành file chạy (exe) chạy trực tiếp mà không liên quan đến phần mềm hỗ trợ nào hết ( Hay lắm).
+ Mục Create Screen Saver : lưu thành file để chạy khi màn hình không dùng đến ( chế độ bảo vệ màn hình)..
+ Mục Create Web show : Tạo show để xem trên mạng Internet
Theo 3c.

#2 PowerIT

POWER

• Ban Quản Trị
  • 1,855 Bài viết:

Đăng 06 July 2008 - 05:42 PM

Bài Viết của chú hay quá , cái này cháu hay tháy ở hàng ảnh nào cũng sài làm ảnh đám cưới

#3 nguyenquocthanh

Advanced Member

• Thành Viên
  • 198 Bài viết:

Đăng 28 July 2008 - 11:00 AM

tình hình làm em down về rồi nhưng không crack được ạ dù làm theo hướng dẫn nó báo là không đúng phiên bản.
các bác có thể cho em key của bản 3.2.2047 Proshow Producer được không àh. hoặc là cho em bản cũ mà có thể crack được ấy àh.

#4 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 28 July 2008 - 11:05 AM

Bạn vào đây:
http://conghung.com/forum/index.php?showto...hl=proshow+gold

http://conghung.com/forum/index.php?showto...hl=proshow+gold

#5 blackmoon

Newbie

• Thành Viên
  • 1 Bài viết:

Đăng 07 September 2008 - 01:15 AM

cảm ơn anh về bản hướng dẫn nhưng khi mình lưu nó chạy rất lâu và dựt hình ảnh , có phải khi save hay chép ra đĩa hình ảnh của mình mờ đi là do vậy ko anh? mong anh chỉ cho em cách khi chép ra đĩa VCD hình ảnh ko bị mờ , rất mong đựơc sự giúp đỡ của anh.

#6 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 07 September 2008 - 10:38 AM

Trong quá trình save chương trình mà bạn vừa làm, thì tùy thuộc vào cấu hình của PC mà quá trình đó diễn ra nhanh hay chậm. Việc hình ảnh bị giật như vậy là bt, ko ảnh hưởng đến chất lượng của Slide.
Đã có nhiều tranh luận về việc làm sao ghi slide ra VCD để có chất lượng tốt; Mình chỉ có thể trả lời cho bạn là hình ảnh gốc (đc lấy từ máy ảnh) có đọ phân giải sàng cao thì Slide sẽ càng tốt. Bạn có thể làm để so sánh sự khác biệt giũa Slide sử dụng hình ảnh ở máy chụp ảnh có độ phân giải là 3 mega pixel và 1 slide khác có sử dụng hình ảnh ở máy chụp ảnh có độ phân giải là 5 mega pixel trở lên.

#7 DUYHIEN_CNTT

Advanced Member

• Thành Viên
  • 1,690 Bài viết:

Đăng 08 September 2008 - 03:51 PM

Việc chất lượng file sau khi xuất ra theo em không phụ thuộc nhiều lắm vào file đầu vào (chỉ một phần thôi)
cái chủ yếu là nó phụ thuộc vào định dạng file bạn xuất ra
(nếu xuất ra file dạng DVD thì chất lượng rất tốt còn file Video CD bình thường thì ko đc ngon lắm)
bạn nhớ chỉnh các thông số liên uan đến chất lượng để tối ưu nó nhá

Đố ai định nghĩa được chữ "YÊU"
Có khó gì đâu một buổi chiều
Kề dao vào cổ:"YEU HAY CHẾT !?"
Gật đầu cái rụp thế là "YÊU"

Được đăng ảnh
Được đăng ảnhĐược đăng ảnhĐược đăng ảnh
Được đăng ảnh
Vô thăm Blog của tớ nào Được đăng ảnh

#8 forever3

All là tất cả.

• Ban Quản Trị
  • 1,683 Bài viết:

Đăng 08 September 2008 - 04:14 PM

Nếu xuất ra định dạng DVD thì hình ảnh sẽ đẹp hơn.
Nếu làm bằng những bức ảnh có độ phân giả thấp thì nên tăng độ sáng và tương phản để khi ghi ra đĩa,ảnh sẽ không bị tối.

Ngó lên mình chẳng bằng ai,
Trông xuống thì chẳng thấy ai... dưới mình.

#9 Guest_hieusun227_*

• Guests

Đăng 03 January 2010 - 07:45 PM

sao fonts chữ toàn bị lỗi thế nhỉ :( kể cả fonts VN-Time nữa :(

#10 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 04 January 2010 - 08:29 AM

View Posthieusun227, on 03 January 2010 - 07:45 PM, said:

sao fonts chữ toàn bị lỗi thế nhỉ :( kể cả fonts VN-Time nữa :(
Bạn phải dùng Font .vn (TCVN3). Lúc gõ chữ, mặc dù trong ô caption font chữ có hiện sai thì bạn đừng lo, vì trên màn hình đã hiện font chữ đúng.
Have fun.

#11 mariachitosa

Newbie

• Thành Viên
  • 1 Bài viết:

Đăng 30 January 2010 - 08:45 PM

tại sao mình cài cả bản 4.0.2442 và bản 3.0.1974 đều có dòng chữ màu vàng ( made as an evaluation of Proshow Gold ). Làm thế nào để xóa nó đi vậy.
Mong mọi người giúp mình với!

#12 vanhungsss

Newbie

• Thành Viên
  • 2 Bài viết:

Đăng 03 February 2010 - 07:03 PM

View Postmariachitosa, on 30 January 2010 - 08:45 PM, said:

tại sao mình cài cả bản 4.0.2442 và bản 3.0.1974 đều có dòng chữ màu vàng ( made as an evaluation of Proshow Gold ). Làm thế nào để xóa nó đi vậy.
Mong mọi người giúp mình với!
xài free phải chấp nhận thui bạn ui !

#13 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 04 February 2010 - 01:14 PM

Crack rất nhiều trên mạng, bạn lấy về dùng sẽ ok thôi.

#14 Phạm Thị Mỹ Hương

Newbie

• Thành Viên
  • 5 Bài viết:

Đăng 11 May 2010 - 01:09 AM

hay hay, có phải cái này làm video clip ko mấy bạn? nó xuất ra liveshow cho web được ko vậy?

#15 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 11 June 2010 - 05:30 PM

View PostPhạm Thị Mỹ Hương, on 11 May 2010 - 01:09 AM, said:

hay hay, có phải cái này làm video clip ko mấy bạn? nó xuất ra liveshow cho web được ko vậy?
Tất nhiên là dc.

#16 thanh1976

Newbie

• Thành Viên
  • 3 Bài viết:

Đăng 24 November 2010 - 02:59 AM

bạn cho mình hỏi là mình cho khoảng 100 tấm ảnh. với khoảng 5 bài hát mỗi bài khoảng 3 phút, thì trên vạch giao diện báo khoảng 400 mb. mình luu thành file video để trong pc thì dung lượng cua file quá lớn. có hơn 30p ma tận hơn 4 gb còn nặng ký hơn cả phim HD 1080P hay tại mình chưa làm đúng lên dung lượng mới lớn vậy. bạn có cách nào làm cho dung lượng file nhỏ lại de mình luu trên pc. xin cảm ơn nhiều.

#17 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 24 November 2010 - 10:58 PM

Thông thường chất lượng video tốt thì dung lượng của file sẽ lớn, trừ khi bạn nén file đó lại.
File lớn là do bạn chọn định dạng file để lưu. Nếu bạn chỉ dùng định dạng DVD thì chỉ khoảng 200Mb thôi. Bạn nhấn vào lựa chọn định dạng file khi xuất ra (hiện thị ngay bên cạnh thanh hiển thị dung lượng file) để lựa chọn định dạng.
Theo mình nếu bạn định dùng file đó trình chiếu trên PC thì nên dùng định dạng HD, như vậy hình ảnh sẽ nét hơn.

#18 thanh1976

Newbie

• Thành Viên
  • 3 Bài viết:

Đăng 25 November 2010 - 10:06 PM

cảm ơn bạn mình đã làm đc rồi. nhưng có một vấn đề mình muôn hỏi là trên màn hình luôn có một vạch màu vàng chạy ngang, bạn có cách nào làm cho no hết dc không. nếu dc bạn chỉ mình cách với nhé, xin cảm ơn nhiều.......

#19 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 26 November 2010 - 08:54 AM

Dòng chữ màu vàng bạn nói đến chắc là do bạn chưa crack nên bị như vậy.
Bạn down về dùng nè, nhớ chọn đúng loại Proshow bạn đang dùng nhé.

http://www.mediafire...8xg5bfug4c32f54

#20 thanh1976

Newbie

• Thành Viên
  • 3 Bài viết:

Đăng 26 November 2010 - 10:21 PM

cảm ơn bạn nhiều. mình đã tải về rồi mà không biết cách sử dụng, bạn có thể chỉ dẫn cụ thể cách sủ dụng dc không. vì mình không biết cách làm thật ngại quá, tiện đây bạn cho mình hỏi luôn nếu sử dụng cái core này thì sau 15 ngày còn sử dụng dc nữa không? hay là vẫn phải mua thì mới sử dụng dc. xin cảm ơn nhiều.............

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh