Chuyển tới nội dung

Ghi chữ vào hình đã chụp

#1 ngaynaynam2017

Advanced Member

• Thành Viên
  • 266 Bài viết:

Đăng 13 August 2008 - 03:05 PM

Một tấm ảnh kỹ thuật số đã chụp xong, em muốn viết thêm chữ ở góc dưới bên phải của tấm hình này ( như mừng sinh nhật, mừng năm mới...) sau đó đem đi rửa.

Không biết có cách nào đơn giản để giải quyết việc này không.

Mong các anh chỉ giúp em

#2 Tiểu Bá Vương

..::Zin::..

• Ban Quản Trị
  • 3,595 Bài viết:

Đăng 13 August 2008 - 04:19 PM

Dùng Photoshop
Hoặc ngay Paint của Win cũng viết đc

.llıllı.ıll.ıllı.llı.ı.
Tôi đang sống hay đang tồn tại ... ?
Được đăng ảnh
Nội quy:

Trích dẫn

Lưu ý : Tất cả bài viết phải có Tiêu đề phản ánh được 1 phần nội dung bên trong.
(Bài viết + Tiêu đề) phải ở dạng Tiếng Việt Có Dấu hoặc Tiếng Anh.
Các bài có những tiêu đề chung như : hỏi cái, vào đây, cho hỏi với... hoặc tương tự như thế sẽ bị loại bỏ theo quy định của diễn đàn để tiện cho các thành viên khác theo dõi + tìm kiếm. Ban quản trị bắt buộc phải xóa những bài như thế vì lợi ích chung của mọi người.
Những bài đã trả lời xong sẽ được di chuyển về Forum thích hợp, các bạn có thể tìm kiếm = từ khóa liên quan đến chủ đề bạn đã đăng.

#3 vsitcnh

Advanced Member

• Thành Viên
  • 1,165 Bài viết:

Đăng 13 August 2008 - 08:53 PM

Muốn viết chữ trên một tấm ảnh bạn cần phải có một software dùng edit ảnh, nói nghe rắc rối chớ thật ra đó chỉ là những software như Photoshop, Paintsoft… hay tệ lắm là Paint của Windows XP mà computer nào cũng có sẵn. Vì Photoshop khá đắt tiền nên nhiều bạn chưa có, tuy nhiên vẫn có nhiều bạn đã mua hay “chôm được” nó, do đó tôi sẽ chỉ bạn theo hai cách, một là dùng Paint của Windows XP, hai là dùng Photoshop. Bạn có software nào khác thì cũng thực hành tương tợ, không khó chi cả.

1. Dùng Paint của Windows XP. (Ghi chú: hình hướng dẫn ở đây là từ Paint của Windows XP Professional, có khi khác với Windows XP Home Edition)
a. Ðể run program paint ra quí bạn click Start\All Programs\Accessories\Paint

Khi Paint đã chạy rồi bạn click File\Open tìm tên tấm ảnh quí bạn muốn viết chữ vào và click OK để mở nó trong Paint..
Kế tiếp xin theo hình hướng dẫn sau:
Được đăng ảnh
Với Paint bạn có thể dùng cả hai kiểu encoding Unicode hoặc VNI để bỏ dấu, kiểu encoding nào cũng được (dĩ nhiên còn nhiều kiểu khác như VPS, ABC, Bách Khoa…đều dùng được hết). Với Photoshop CS2 (version 9.0) thì bạn phải dùng VNI để bỏ dấu. Ðiều nầy cũng hay vì hiện nay type face của VNI phong phú hơn type face của Unicode.
b. Bạn có thể thay đổi màu sắc của nét chữ, thay đổi type face theo hinh sau:
Được đăng ảnh
Bạn nhìn hình trên đây rồi thực hành thử lần hồi sẽ được như ý. Nếu tôi viết hết ra thì bài sẽ dài lắm. Tóm lại với Paint của Windows XP bạn có thể viết chữ lên tấm ảnh với màu sắc, độ lớn và type face dễ dàng theo ý muốn. Tuy vậy nếu bạn may mắn có Photoshop thì nên dùng Photoshop vì nó uyển chuyển hơn.
2. Dùng Photoshop (Ghi chú: hình kèm theo đây lấy từ Photoshop CS2)
Mở Photoshop, open tấm ảnh được chọn xong làm theo hướng dẫn ở hình bên dưới:
Được đăng ảnh
Bạn click chữ T thì sẽ thấy tool bar bên dưới hiện ra, bạn dùng nó để chọn type face, chọn màu chữ, chọn aligment … xem hình bên dưới:
Được đăng ảnh
Với Photoshop bạn có thể thay đổi hình dạng type face hoàn toàn theo ý muốn bằng cách dùng Free Transform . Trong Photoshop sau khi đánh xong một hàng chữ lên hình, click Edit\Free Transform, như hình bên dưới:
Được đăng ảnh
Cuối cùng Photoshop còn cho bạn trang trí kiểu chữ một cách rất bay bướm như hình sau:
Được đăng ảnh

Các bạn hãy nhấp vào đây để tải những phần mềm tiện ích.

Tuyển tập rất nhiều CD giáo trình. Các bạn có thể vào đây để tải

Website rao vặt, mua bán trực tuyến uy tín nhất
Được đăng ảnh
http://chovinh.net

2 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 2 khách 0 thành viên vô danh