Chuyển tới nội dung

Khóa và Ẩn file ko cần phần mềm!

#1 Tiểu Bá Vương

..::Zin::..

• Ban Quản Trị
  • 3,595 Bài viết:

Đăng 09 September 2008 - 11:34 AM

Đối với những máy tính dùng chung thì vấn đề riêng tư dữ liệu hết sức quan trọng.
Đã có khá nhiều phần mềm khóa + ẩn file / folder, thậm chí có cả dịch vụ drive online giúp lưu trữ dữ liệu thẳng lên ổ đĩa ảo trên mạng.
Nhưng nếu không thích dùng các phần mềm hay dịch vụ lưu trữ mạng thì với 1 vài thủ thuật Windows cũng có thể giúp bạn hoàn thành nhiệm vụ ở 1 mức độ có thể chấp nhận.
Cái này mình học đc trên mạng đã lâu lắm rồi! Hôm nay do nhu cầu sử dụng mình mới nhớ tới nó và sẵn tiện post lên cho các bạn cùng tham khảo.

Tiến Hành:
  • Các bạn down file Lock & Hide Folder Code.txt ở bên dưới về.
  • Save về máy và đổi tên thành *.bat
  • Sau đó kích hoạt file *.bat ở lần đầu nó sẽ tự động tạo ra cho bạn 1 folder mới tên TBV :D.
  • Bạn chép 1 vài thứ vào đó (những thứ muốn ẩn đi)
  • Sau đó lại kích hoạt *.bat lần nữa. Lần này bạn sẽ được yêu cầu xác nhận xem có muốn khóa và ẩn thư mục TBV này không.
  • Nếu bạn xác nhận yes (y) thì folder TBV sẽ tự động biến mất.
    Bây giờ cho dù bạn có chọn “Show hidden files and folders” thì vẫn không thể thấy được
    Mà bạn phải bỏ chọn “Hide protected operating system files” trong Folder Options nữa thì mới có thể thấy được 1 cái Recycle Bin.
  • Để mở khóa và khôi phục lại folder TBV bạn chỉ cần kích hoạt *.bat lần nữa và gõ vào password là
    conghung.com

Được đăng ảnhLưu ý:
  • Để thay password mặc định là "conghung.com" thành password của bạn chỉ cần sửa "conghung.com" ở dòng “if NOT %pass%” thành 1 chuỗi tùy ý bạn. (Có thể Ctrl+F để tìm cho nhanh)
  • Đây chỉ là 1 cách thức tạo 1 thư mục ẩn bằng chính các công cụ của Windows và không có bất kỳ 1 sự đảm bảo nào về mặt bảo mật. Tuy nhiên, nếu bạn tạo “thư mục secret” này trong 1 thư mục cấp 2 trở lên và nằm chung trong 1 nhóm đông đảo thư mục thì có lẽ sẽ có tác dụng ngụy trang cao hơn. Nhớ đừng để file *.bat nằm chung 1 nơi với “thư mục secret”.

File đính kèm

.llıllı.ıll.ıllı.llı.ı.
Tôi đang sống hay đang tồn tại ... ?
Được đăng ảnh
Nội quy:

Trích dẫn

Lưu ý : Tất cả bài viết phải có Tiêu đề phản ánh được 1 phần nội dung bên trong.
(Bài viết + Tiêu đề) phải ở dạng Tiếng Việt Có Dấu hoặc Tiếng Anh.
Các bài có những tiêu đề chung như : hỏi cái, vào đây, cho hỏi với... hoặc tương tự như thế sẽ bị loại bỏ theo quy định của diễn đàn để tiện cho các thành viên khác theo dõi + tìm kiếm. Ban quản trị bắt buộc phải xóa những bài như thế vì lợi ích chung của mọi người.
Những bài đã trả lời xong sẽ được di chuyển về Forum thích hợp, các bạn có thể tìm kiếm = từ khóa liên quan đến chủ đề bạn đã đăng.

#2 Guest_Queen Consort_*

• Guests

Đăng 10 September 2008 - 04:10 AM

cảm ơn bạn rất hay,chỉ có mõi nhuợc điểm là người ta đổi lại file .bat thành tex thì họ cũng biết pass,nếu ko thì phải copy file bat đó ròi copy cất vào chỗ nào đó,núc nào cần thì lại copy về chỗ thư mục giấu ẩn

#3 Tiểu Bá Vương

• Ban Quản Trị
  • 3,595 Bài viết:

Đăng 10 September 2008 - 08:58 AM

Đúng vậy!
Thế nên mình đã lưu ý rằng

Trích dẫn

• Đây chỉ là 1 cách thức tạo 1 thư mục ẩn bằng chính các công cụ của Windows và không có bất kỳ 1 sự đảm bảo nào về mặt bảo mật. Tuy nhiên, nếu bạn tạo “thư mục secret” này trong 1 thư mục cấp 2 trở lên và nằm chung trong 1 nhóm đông đảo thư mục thì có lẽ sẽ có tác dụng ngụy trang cao hơn. Nhớ đừng để file *.bat nằm chung 1 nơi với “thư mục secret”.

Và 1 điều nữa là bạn có thể tùy ý đổi tên file *.bat
Bạn cứ thử đổi sang 1 cái tên lạ hoắc chứa đầy ẩn ý xem có ai dám liều mạng động vào ko :)

Nói chung là: Phải biết ngụy trang

.llıllı.ıll.ıllı.llı.ı.
Được đăng ảnh
Nội quy:

Trích dẫn

Lưu ý : Tất cả bài viết phải có Tiêu đề phản ánh được 1 phần nội dung bên trong.
Các bài có những tiêu đề chung như : hỏi cái, vào đây, cho hỏi với... hoặc tương tự như thế sẽ bị loại bỏ theo quy định của diễn đàn để tiện cho các thành viên khác theo dõi + tìm kiếm. Ban quản trị bắt buộc phải xóa những bài như thế vì lợi ích chung của mọi người.
Những bài đã trả lời xong sẽ được di chuyển về Forum thích hợp, các bạn có thể tìm kiếm = từ khóa liên quan đến chủ đề bạn đã đăng.

#4 DUYHIEN_CNTT

Advanced Member

• Thành Viên
  • 1,690 Bài viết:

Đăng 11 October 2008 - 11:30 PM

Chả cần sử dụng cái gì phức tạp
Dùng explorerXP là có thể xem đc hết chẹp chẹp

Đố ai định nghĩa được chữ "YÊU"
Có khó gì đâu một buổi chiều
Kề dao vào cổ:"YEU HAY CHẾT !?"
Gật đầu cái rụp thế là "YÊU"

Được đăng ảnh
Được đăng ảnhĐược đăng ảnhĐược đăng ảnh
Được đăng ảnh
Vô thăm Blog của tớ nào Được đăng ảnh

#5 Tiểu Bá Vương

• Ban Quản Trị
  • 3,595 Bài viết:

Đăng 12 October 2008 - 08:09 AM

Uh thì đúng là cái explorerXP xem đc thật
Cách này cũng chỉ là ngụy trang thôi mà!

Nhưng mà nó lại là hình cái Recycle Bin còn tên thì kèm theo 1 đống ký tự loằng ngoằng! anh ạ

Mình mà tống nó vào chỗ nào nhiều thư mục ví dụ như
C:\WINDOWS\system32
thì có mà giời tìm

Hê hê!

.llıllı.ıll.ıllı.llı.ı.
Được đăng ảnh
Nội quy:

Trích dẫn

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh