Chuyển tới nội dung

đuôi file như thế nào thì phù hợp để burn DVD có hình ảnh đẹp

#1 thanhhahoang

Advanced Member

• Thành Viên
  • 60 Bài viết:

Đăng 24 August 2009 - 09:17 AM

Tớ down phim trên mạng và muốn burn ra đĩa ĐVD nhưng không biết đuôi file nào burn ra đĩa ĐVD là tốt nhất để có hình ảnh chất lượng tốt nhât, mọi người chỉ cho tớ với, mà tớ down một số phim về không có phụ đề, vậy làm thế nòa để tớ ghép đc phụ đề vào phim và burn ra đĩa nhỉ.............help me!Tớ gà mấy cái nì lắm, làm ơn chỉ kỹ giúp nha

#2 Guest_vuhung71_*

• Guests

Đăng 24 August 2009 - 09:44 AM

Định dạng hình ảnh phù hợp để bủn DVD là MOB, bạn dùng Total Video converter để chuyển đổi nhé.
Về phần thêm phụ đề cho phim bạn tìm tài liệu tren google nhé với từ khóa " Tài liệu hướng dẫn thêm phụ đề vào phim". Bạn tìm hiểu dần dần để biết cách làm nha, để hướng dẫn đầy đủ cho bạn biết cách làm thì dài dòng lắm.

#3 forever3

All là tất cả.

• Ban Quản Trị
  • 1,683 Bài viết:

Đăng 24 August 2009 - 10:42 AM

View Postthanhhahoang, on 24 August 2009 - 09:17 AM, said:

Tớ down phim trên mạng và muốn burn ra đĩa ĐVD nhưng không biết đuôi file nào burn ra đĩa ĐVD là tốt nhất để có hình ảnh chất lượng tốt nhât, mọi người chỉ cho tớ với, mà tớ down một số phim về không có phụ đề, vậy làm thế nòa để tớ ghép đc phụ đề vào phim và burn ra đĩa nhỉ.............help me!Tớ gà mấy cái nì lắm, làm ơn chỉ kỹ giúp nha
Để cho chất lượng tốt thì nguồn để ghi phải có chất lượng tốt đã.Nếu chất lượng của file để ghi ra DVD chất lượng xấu thì đổi lên giời cũng thế thôi.Nếu bạn ghi film thì trên mạng có rất nhiều phim có chất lượng cao như DVDrip, HDrip.Bạn nên ghi bằng những file như thế thì chất lượng sẽ rất tuyệt.
Còn add phụ đề cứng vào film thì bạn xem bài viết này hướng dẫn rất chi tiết. http://uevf.net/foru...ead.php?t=4828.
Còn đây là chương trình để add phụ đề cho film: http://conghung.com/...ct:detail|ID:45
Chúc thành công!

Ngó lên mình chẳng bằng ai,
Trông xuống thì chẳng thấy ai... dưới mình.

#4 thanhhahoang

Advanced Member

• Thành Viên
  • 60 Bài viết:

Đăng 24 August 2009 - 10:55 AM

View Postforever3, on 24 August 2009 - 10:42 AM, said:

Để cho chất lượng tốt thì nguồn để ghi phải có chất lượng tốt đã.Nếu chất lượng của file để ghi ra DVD chất lượng xấu thì đổi lên giời cũng thế thôi.Nếu bạn ghi film thì trên mạng có rất nhiều phim có chất lượng cao như DVDrip, HDrip.Bạn nên ghi bằng những file như thế thì chất lượng sẽ rất tuyệt.
Còn add phụ đề cứng vào film thì bạn xem bài viết này hướng dẫn rất chi tiết. http://uevf.net/foru...ead.php?t=4828.
Còn đây là chương trình để add phụ đề cho film: http://conghung.com/...ct:detail|ID:45
Chúc thành công!
ui cha...vậy là nếu dùng file DVDrip để ghi ra đĩa thì chất lượng OK à, hì, may quá, tớ vừa tìm đc mấy file DVDrip, cảm ơn nha:D, nhưng cho tớ hỏi phụ đề cứng khác gì phụ đề thường zậy
tớ search trên mạng thây ghi nhiều phim là DVDrip.part1.rar, một số khác ghi tên phim . part 1.rar, vậy đuôi của DVDRip là rar dúng không, tớ thấy mấy phim HDrip cũng có đuôi là rar, vậy làm sao phân biệt đc 2 loại phim này, mà HDrip ghi ra đĩa DVD để xem trên đàu liệu có làm giảm chất lượng không?

#5 thanhhahoang

Advanced Member

• Thành Viên
  • 60 Bài viết:

Đăng 24 August 2009 - 10:56 AM

View Postvuhung71, on 24 August 2009 - 09:44 AM, said:

Định dạng hình ảnh phù hợp để bủn DVD là MOB, bạn dùng Total Video converter để chuyển đổi nhé.
Về phần thêm phụ đề cho phim bạn tìm tài liệu tren google nhé với từ khóa " Tài liệu hướng dẫn thêm phụ đề vào phim". Bạn tìm hiểu dần dần để biết cách làm nha, để hướng dẫn đầy đủ cho bạn biết cách làm thì dài dòng lắm.
thế nếu tớ down trên mạng phim có đuôi DVDrip thì nếu ghi ra đĩa, hình ảnh cũng sẽ vẫn sắc nét đúng không, nếu mà một file down về rùi convert đi như bạn nói thì có sợ làm ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh không?

#6 forever3

All là tất cả.

• Ban Quản Trị
  • 1,683 Bài viết:

Đăng 24 August 2009 - 05:39 PM

Rar1,2,3 đấy chỉ là file được chia nhỏ ra để up lên mạng thôi, khi tải về thì nối các file đó lại với nhau để đc một bo9oj phim hoàn chỉnh.Thông thường DVDrip với HDrip thường được để đuôi là .avi hay là .mkv.Nếu bạn ghi DVD thì trong trình ghi đĩa bạn cứ chọn kiểu ghi là DVD rồi nó khác tự chuyển đổi.Nếu ghi để lưu trữ thì nên ghi data.
Thông thường kki down phim về xem, phim với sub(phụ đề) để chung 1 forder, nó tự load phụ để cho phim khi mở phim.Phim với phụ để riêng nhau.Còn add phụ đề cứng vào phim tức là dán luôn mấy cái dòng phụ đề đó vào luôn trong bộ phim đó.Sau này có xem ở đâu thì cũng chỉ mở phim đó lên là có luôn phụ đề.

#7 trang_bo_15

Member

• Thành Viên
  • 21 Bài viết:

Đăng 10 October 2009 - 04:15 PM

cho mình hỏi 1 chút là mình mới mua cái ổ DVD, về in đĩa data thì kg sao nhưng khi burn đĩa DVD để dọc trên đầu điac dân dụng ý thì mình chỉ in được 1 phim cho 1 điẫ là sao vậy
Dung lượng phim của mình tầm 300~450MB thoai, thấy mọi người bảo là như thế thì ít nhất cũng burn được tầm 4 đén 5 phim 1 tập
mình tải phim có phụ đè tiếng việt trên mạng đuôi avi
mong các bạn chỉ giùm mình với
thanks

#8 forever3

All là tất cả.

• Ban Quản Trị
  • 1,683 Bài viết:

Đăng 10 October 2009 - 07:02 PM

Bạn phải ghi tất cả các phim cung một lúc, chọn đường dẫn tới các film.Chứ không phải ghi từng film.

#9 trang_bo_15

Member

• Thành Viên
  • 21 Bài viết:

Đăng 11 October 2009 - 10:48 AM

mình thử làm cách đó roài nhưng cũng chỉ cho được 2 phim vào 1 đĩa thôi, không hiểu sao nưa hay phải dùng phần mềm chuyển đuôi avi sang dạng đĩa DVD rồi mới burn ra

#10 thu thanh

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 11 October 2009 - 01:34 PM

bạn dùng cái gì để burn đĩa ? nero vision hay nero express

#11 forever3

All là tất cả.

• Ban Quản Trị
  • 1,683 Bài viết:

Đăng 11 October 2009 - 07:11 PM

View Posttrang_bo_15, on 11 October 2009 - 10:48 AM, said:

mình thử làm cách đó roài nhưng cũng chỉ cho được 2 phim vào 1 đĩa thôi, không hiểu sao nưa hay phải dùng phần mềm chuyển đuôi avi sang dạng đĩa DVD rồi mới burn ra
Hiểu rồi, thế này nhé. khi bạn chọn film để ghi đĩa DVD, nó sẽ tự động converter sang đuôi .vob, định dạng của DVD.Và với dung lượng của đia DVD thì nó không đủ để lưu trữ nên nó không thể ghi lại đc phần còn lại của phim thế cho nên đoạn cuối của film bao giờ cũng bị cắt.

#12 trang_bo_15

Member

• Thành Viên
  • 21 Bài viết:

Đăng 12 October 2009 - 03:41 PM

mình dùng chương trình nero7 pentimun để in đĩa, hôm qua mình thử in 1 show chương trình ca nhạc duôi avi xấp xỉ 1GB và 6 bài hát với dung lương mỗi bài là tầm 70~90MB là đầy 1 đĩa, như vậy cos đúng với dung lượng của đĩa kg. Mình đọc trên mạng có trang web chỉ rằng đuôi file avi là đuôi file nén trên mang nên khi burn vào đĩa DVD nó sẽ nặng gấp nhiều lần, như vậy có đúng không

#13 thu thanh

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 12 October 2009 - 07:44 PM

mặc định nero sẽ để bitrate ở chế độ automatic ( tự điều chỉnh bitrate để khớp với đĩa DVD )
Để điều chỉnh thì bạn bật nero vision lên, chọn make DVD, bấm vào phần more-> video oftion, ở tab dvd video bạn chọn quality setting là custom rồi chỉnh bitrate thấp xuống ( càng thấp càng chứa dc nhiều phim ), ở phần encoding mode chọn high quality
Mình có thể ghi được 2 bộ phim với tổng thời lượng là 300 phút vào 1 DVD 4.7GB đấy

Với cả: với những video đuôi avi, thường thì nó được nén = code divx hoặc xvid, mục đích là để có thể burn trực tiếp dưới dạng DATA ra đĩa DVD, hầu hết các đầu DVD đều đọc được

#14 trang_bo_15

Member

• Thành Viên
  • 21 Bài viết:

Đăng 13 October 2009 - 04:00 PM

thanks you bạn nhìu, để mình về nhà thử làm cách trên xem có được không, nhưng liệu làm thế thì chất lượng DVD video có bị giảm đi kg vậy, mình chẩn bị mú đầu DVD thì loại nào đọc được đĩa data để đỡ mất công in đĩa DVD video

#15 thu thanh

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 13 October 2009 - 06:55 PM

tất nhiên đã convert (kiểu gì thì kiểu) video cũng chỉ có xấu đi thôi chứ ko thể đẹp lên được, bitrate càng cao thì video càng đẹp nhưng dung lượng cũng tăng theo, bạn muốn chất lượng ko đổi thì chỉ có cách burn trực tiếp dạng DATA thôi,
Bạn nên mua đầu DVD đọc được Divx ( hầu hết các đầu bây giờ đều đọc dc) hoặc Xvid thì càng tốt ( đọc được Xvid thì cũng đọc được Divx, nhưng đọc được Divx thì chưa chắc đã đọc được Xvid)

#16 trang_bo_15

Member

• Thành Viên
  • 21 Bài viết:

Đăng 17 October 2009 - 11:29 AM

thế dạng đuôi mkv , Rmvb và đuôi Tp có đọc được trên đầu đĩa dưới dạng data kg vậy bạn để mình bít đường convert lại sang duôi avi

#17 forever3

All là tất cả.

• Ban Quản Trị
  • 1,683 Bài viết:

Đăng 17 October 2009 - 12:26 PM

View Posttrang_bo_15, on 17 October 2009 - 11:29 AM, said:

thế dạng đuôi mkv , Rmvb và đuôi Tp có đọc được trên đầu đĩa dưới dạng data kg vậy bạn để mình bít đường convert lại sang duôi avi
Converter sang .avi cho nó chuẩn.

#18 thu thanh

Member

• Thành Viên
  • 26 Bài viết:

Đăng 17 October 2009 - 01:01 PM

View Posttrang_bo_15, on 17 October 2009 - 11:29 AM, said:

mkv thường được nén = x264, cho dung lượng thấp mà chất lượng vẫn đảm bảo nhưng ko thể xem được trên các đầu DVD, rmvb và tp cũng tương tự, đó là lý do Xvid/Divx vẫn tồn tại trước x264
Bạn phải convert sang Divx (đuôi avi) thì mới xem được trên đầu DVD

#19 duytien_gl1990

Newbie

• Thành Viên
  • 2 Bài viết:

Đăng 04 January 2010 - 10:17 AM

các bác dung phần mền WinAVI Video Converter chuyển sang dvd
sau đó ghi dịnh dạng data là ok

1 thành viên đang đọc chủ đề này

0 thành viên 1 khách 0 thành viên vô danh